
เราเชื่อว่าหลายคนอาจจะเกิดคำถามใจอยู่ไม่น้อย เวลาไปซื้อทุเรียนควรจะซื้อแบบเป็นลูก ๆ หรือแบบแกะเนื้อดี วันนี้เราจะพาเพื่อน ๆ ไปหาคำตอบกันโดยสมาชิกพันทิปรายหนึ่ง ตั้งกระทู้เล่าว่า “ซื้อทุเรียนเป็นลูก กับแบบแกะเนื้อ อันไหนคุ้มค่ากว่ากัน”
สงสัยมานานแล้วเรื่องนี้ แต่ก้อไม่เคยหาคำตอบเรื่องนี้สักที พอดีว่ามีโอกาสได้ซื้อทุเรียนมาสองลูก เลยจะลองแกะดูดิ! ว่าจะได้เนื้อกี่กิโลขั้นแรกหาทุเรียนมาก่อน คือต้องมีไม่งั้นไม่จบ 555 สั่งมาสองลูก ลูกละ 2 กิโล และอีกลูก 2 โล 2 ขีด
เริ่มแกะเลย อันนี้บอกเลย ไม่เหนียวพอ อย่าทำ!! อาจจะได้แผลได้ เด็ก ๆ ควรได้รับคำแนะนำจากผู้ปกครองอย่างใกล้ชิด
แกะออกมาเนื้อสวยมาก ก่อนอื่นชั่งจานเปล่าหนัก 1 ขีดกว่า ๆ (110 กรัม)
ชั่งเนื้อทุเรียน + จานได้ 8 ขีดครึ่ง (850 กรัม) หักจานออก 1.1 ขีด เท่ากับว่ามีเนื้อ 7.4ขีด/ทุเรียน 2โล
ราคาทุเรียน ขึ้นอยู่กับแต่ละช่วงของตลาด วันนี้เชคดูที่ชลบุรี
-ขๅยชั่งทั้งลูก 110 บาท/โล
-แกะเนื้อ 400 บาท/โล
สรุปชื้อทุเรียนหนึ่งลูก 2 โล x 110 บาท = 220 บาท ได้เนื้อ 7.4 ขีด = ขีดละ 29.73 บาท หรือ เฉพาะเนื้ออย่างเดียวโลละ 297.3 บาท
อาจจะมองได้ว่าถูกว่าซื้อแบบแกะเนื้อ แต่ต้องไม่ลืมว่าชื้อทั้งลูกก้อมีความเสี่ยง เรื่องที่ว่าบางลูก พลูไม่สวย เนื้อในอาจจะมีไม่เยอะ เเละก้อเสี่ยงเรื่องเนื้อ อ่อน เนื้อแหละ ไม่ได้ตามที่ต้องการอีกต่างจากที่เขาแกะแล้วคือเราเห็น ๆ เลยว่าเนื้อเป็นแบบไหน
อย่างไรก็ตาม สำหรับคนที่มือใหม่หัดกินทุเรียนแนะนำให้ซื้อที่เค้าแกะเนื้อแล้วจะได้ไม่ผิดหวังเวลานำมาทานที่บ้าน แต่ใครที่มีความชำนาญในการเลือกทุเรียนหรืออาจจะลองซื้อมาแกะเองชอบแบบลุ้นระทึกก็แนะนำแบบซื้อมาแกะเอง ขอให้สนุกกับการทานทุเรียนกันนะครับทุกคน
แหล่งที่มา: คนธรรมดาที่ยังต้องกินต้องใช้ / kaijeaw
เรียบเรียงโดย ยิ้มสยาม